'Bến xe sinh viên' sôi động giữa rừng mai vàng

Программы тренировок, упражнения, методика, секреты накачки и т.д.
Ответить
hvttalatathui

'Bến xe sinh viên' sôi động giữa rừng mai vàng

Сообщение hvttalatathui »

TTO - trong khoảng 6h sáng 15-1, khuôn viên hội mua bán mai vàng miền tây - "bến xe" thân thuộc những ngày giáp tết của sinh viên TP.HCM suốt 18 năm qua - lại sôi động phụ nữ tay xách, tay kéo xuất hành về quê ăn Tết.
ko khí mùa xuân tràn ngập "Bến xe sinh viên" - Ảnh: VŨ THỦY
Đây là "bến xe" đặc biệt - bến xe độc nhất chỉ có sinh viên. Họ là những sinh viên có tình cảnh cạnh tranh, nhiều bạn thậm chí đã dự kiến không về quê đón tết "để bớt gánh nặng cho gia đình" nhưng may mắn nhận được vé để sum họp với gia đình.
Câu chuyện của phổ thông sinh viên trên những chuyến xe này khiến người nghe ko khỏi mủi lòng. Đa dạng các bạn đã mất bố từ sớm, gia đình đông anh em chỉ có mẹ một mình bươn chải nuôi các Các bạn học. Nguyễn Thị Thúy Nguyệt - sinh viên năm 3 ĐH Kinh tế TP.HCM, quê Quảng Trị - san sẻ suốt ba năm qua, nhờ có chuyến xe này mà hai anh em Nguyệt mới được về quê ăn tết.
Mẹ Nguyệt mất cách đây 10 năm nhà chỉ có còn mình ba gồng gánh việc đồng áng nuôi bốn chị em ăn học. Nguyệt và anh trai đều làm thêm đa dạng việc bán thời kì để lo việc học.
"Chị em đã đi làm và có thể tự trang trải để tậu vé, riêng em và anh trai thì ba năm đăng ký chuyến xe mùa xuân thì đều được tặng vé", Nguyệt chia sẻ.
tới tiễn bạn lên xe về quê, chị Phan Thị Thanh Phương - phó bí thơ Thành đoàn, chủ toạ Hội Sinh viên Việt Nam TP.HCM - cũng san sẻ niềm vui được sum họp với gia đình của các bạn sinh viên.
Chị mong chờ đây sẽ là những chuyến xe chở đầy những câu chuyện vui về thời kỳ học tập, rèn luyện, lớn lên trong khoảng đô thị nghĩa tình của các bạn sinh viên được san sớt với ba mẹ, người thân tại quê nhà.
"Niềm vui lan tỏa sẽ là động lực để các bạn sinh viên tiếp tục cố gắng và phấn đấu hơn nữa trong năm mới", chị Phương đề cập.
nhiều bạn sinh viên có cảnh ngộ khó khăn đã có mặt 2-3 mùa trên chuyến xe mùa xuân. Các bạn đề cập rằng đi xe sinh viên vui lắm, "toàn sinh viên với nhau nên hát hò, đề cập chuyện suốt cả chuyến đi" - Ảnh: quang đãng ĐỊNH
Chị Phan Thị Thanh Phương - phó bí thơ Thành đoàn TP.HCM tặng quà cho các bạn trước khi lên xe - Ảnh: quang ĐỊNH
Những chuyến xe mùa xuân là cơ hội để nhiều nữ giới cạnh tranh có dịp về quê sum hiệp gia đình - Ảnh: quang quẻ ĐỊNH
Phương Kim (áo vàng), sinh viên năm 4 ĐH nhà băng, chuẩn bị lên chuyến xe về Nghệ An. Kim kể năm nay em may mắn nhận được vé, chẳng hề nặng nhọc mua vé như năm trước. Những năm trước Kim phải gọi xe trước cả tháng nhưng có năm phải ngồi ghế xúp suốt 2 ngày trên xe vì "ai đến trước thì có giường nằm, tới sau cùng giường phải ngồi ghế". Kim cũng mang quà bánh và nhất là món bánh tráng trộn miền Nam về làm quà vì "nhà phổ quát trẻ thơ lắm" - Ảnh: quang đãng ĐỊNH
không khí trên xe trước giờ lăn bánh - Ảnh: quang quẻ ĐỊNH
Ba cô các bạn thân trong khoảng thời cấp 1 của Thanh Thúy (ĐH Nông lâm TP.HCM), Như Thuận (ĐH Nông lâm TP.HCM), Bích Thương (ĐH công nghệ phố hội và nhân bản TP.HCM) may mắn được cùng nhận vé và lên cộng một chuyến xe về Ninh Thuận - Ảnh: quang quẻ ĐỊNH
Được tặng vé xe về quê, được nhận quà trước khi lên xe, bạn sinh viên tếu táo: "Nhiều quà quá, xách nặng tay quá ạ" - Ảnh: VŨ THỦY
Những chuyến xe tình nghĩa đã trở thành nét đẹp của TP.HCM - Ảnh: VŨ THỦY
Изображение
>> Mời các bạn xem thêm bài viết:Tổng hợp giá mai vàng hoành 60 chuẩn nhất
Ba năm nay, Thúy Nguyệt - sinh viên ĐH Kinh tế TP.HCM và anh trai đang học năm 4 - ĐH Kinh tế TP.HCM đã nhận được vé xe để về quê Quảng Trị đón tết với ba và em trai. 2 Anh em Nguyệt đã mất mẹ 10 năm trước, một mình ba bươn chải nuôi bốn anh em nên gia cảnh rất cạnh tranh. Nguyệt và anh đều phải mua việc bán thời kì để trang trải sinh hoạt, học tập - Ảnh: VŨ THỦY
2 bạn trẻ gái Hồng Nhung (năm 4 ĐH Công nghiệp TP.HCM) và Mỹ Diễm (năm 3 ĐH Nông lâm) cũng lần Trước tiên nhận được vé và cùng về quê ở Bình Định trên cùng một chuyến xe. Đang đi làm thêm cuối năm nên đến tối bữa qua 2 phái yếu mới cùng đi siêu thị mua bánh kẹo về quê. &Quot;Năm nay chẳng phải tìm vé xe mới tậu được rộng rãi quà thế này. Về nhà là sẽ chẳng phải tậu thêm bánh kẹo gì nữa", Hồng Nhung nao nức khoe - Ảnh: VŨ THỦY
các con phố về quê xuất phát trong khoảng con đường mai vàng lộng lẫy ở Nhà văn hóa tuổi teen - Ảnh: quang quẻ ĐỊNH
Ответить